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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB wakati wa Maadhimisho ya Siku ya 

Kupinga Ukatili Dhidi ya Wazee Duniani, 2022 
 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) inaungana na wadau wote 

ulimwenguni kuadhimisha Siku ya Kupinga Ukatili Dhidi ya Wazee. Siku hii 

ilipitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Desemba 19, 2011 kupitia Azimio Na. 

66/127. Lengo la kuwepo kwa siku hii ni kuhamasisha jamii ulimwenguni kote 

kuhusu dhulma dhidi ya wazee. Kauli mbiu ya maadhimisho kitaifa kwa mwaka huu 

ni: “Tuhakikishe Wazee wanalindwa, wanasikilizwa na kuheshimiwa, tusikose 

kuhesabiwa kwenye Sensa ya Watu na Makazi.”  

 

Tume inatambua na kupongeza jitihada zinazochukuliwa na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar katika kujali ustawi wa 

wazee nchini. Miongoni mwa jitihada hizo ni pamoja na: Kujenga na kuhudumia 

makazi maalum kwa ajili ya wazee; Matibabu bure kwa wazee na kuweka madirisha 

ya kuhudumia wazee katika hospitali na vituo vya afya; Mfuko wa TASAF kuendelea 

kufadhili miradi kwa wazee; Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kulipa 

pensheni jamii kwa wazee wote wenye umri zaidi ya miaka 70; na Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya kuendelea kuhudumia wastaafu. 

 

Pamoja na jitihada hizi, wazee bado wanakabiliwa na changamoto mbalimbali 

zinazovunja haki zao, zikiwemo: Umaskini wa kipato; Manyanyaso au unyanyapaa; 

Mauaji yatokanayo na imani za kishirikina; Kutoshirikishwa katika ngazi za maamuzi; 

na Ukosefu wa Sheria ya ulinzi wa haki ya Wazee. 

 

Kutokana na changamoto hizo, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora inatoa 

mapendekezo yafuatayo kwa Serikali, wadau na jamii kwa ujumla: 
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i) Serikali iharakishe kukamilisha mchakato wa mapitio ya Sera ya Wazee ya 

mwaka 2003. 

 

ii) Ofisi ya Rais TAMISEMI iandae Mwongozo wa kuendesha Mabaraza ya Wazee 

na itenge fungu la kuendesha Mabaraza hayo kuanzia ngazi za vijiji hadi taifa. 

 

iii) Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

ikishirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI iweka utaratibu wa kuwatambua Wazee 

wenye umri zaidi ya miaka 60 na kuwapatia vitambulisho vya Bima ya Afya 

iliyoboreshwa (ICHF).  

 

iv) Serikali iharakishe utaratibu wa upatikanaji wa pesheni jamii kwa wazee wote 

Tanzania Bara kama inavyofanyika Zanzibar. 

 

v) Serikali, kwa kushirikiana na wadau itoe elimu kwa jamii kuhusu umuhimu na 

wajibu wa kuwatunza wazee na kuepuka kuwatelekeza. 

 

vi) Vyombo vya ulinzi na usalama viendeleze jitihada katika kutokomeza mauaji na 

ukatili dhidi ya wazee.   

 

vii) Wazee na wananchi wote wajitokeze kuhesabiwa katika Sensa ya Watu na 

Makazi  Agosti 23, 2022 kwa maendeleo ya nchi yetu. 

 

THBUB inaahidi kuendelea kushirikiana na Serikali pamoja na wadau wote katika 

kuhakikisha kuwa haki za wazee zinalindwa, zinahifadhiwa na kukuzwa hapa nchini. 

 

“Tuhakikishe Wazee wanalindwa, wanasikilizwa na kuheshimiwa, tusikose 

kuhesabiwa kwenye Sensa ya Watu na Makazi.” 

 

Imetolewa na: 

 

 
 

Mohamed Khamis Hamad 

Makamu Mwenyekiti 
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